Hội nghị sơ kết 01 năm thực hiện Quy chế phối giữa Công an tỉnh và Sở Thông tin và Truyền thông
Chiều 17/01/2024, Sở Thông tin và Truyền thông - Công an tỉnh tổ chức Hội nghị sơ kết 01 năm thực hiện Quy chế phối hợp trong công tác bảo vệ an ninh quốc gia, bảo đảm trật tự, an toàn xã hội, đấu tranh phòng, chống tội phạm thuộc lĩnh vực thông tin và truyền thông.
Tham dự Hội nghị có đồng chí Hoàng Hữu Thái - Giám đốc Sở, đồng chí Hoàng Thanh Hiến - Phó Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông; đồng chí Đại tá Lê Văn Hoá - Phó Giám đốc Công an tỉnh; các đồng chí đại diện Lãnh đạo, cán bộ các phòng, ban của 02 cơ quan.
Đồng chí Hoàng Hữu Thái - Giám đốc Sở TT&TT phát biểu tại Hội nghị
Thực hiện Quy chế phối hợp số 02/QC-CAT-STTTT ngày 16/11/2022 giữa Công an tỉnh và Sở Thông tin và Truyền thông, thời gian qua, hai cơ quan đã phối hợp có hiệu quả trong công tác đấu tranh, phản bác những luận điệu sai trái và xử lý thông tin xấu độc, sai sự thật trên không gian mạng; ngăn chặn hành vi lợi dụng mạng xã hội, internet để tung tin, phát tán thông tin vi phạm pháp luật, ảnh hưởng trật tự, an toàn xã hội trên địa bàn tỉnh; thực hiện tốt hoạt động của Tổ theo dõi, xử lý thông tin xấu, độc trên không gian mạng; phối hợp quản lý báo chí địa phương và báo chí Trung ương hoạt động trên địa bàn tỉnh; phối hợp trong hoạt động thanh tra, kiểm tra liên ngành; trong việc giám định nội dung dữ liệu, xác lập chứng cứ vi phạm về thông tin và truyền thông để phục vụ cơ quan điều tra; trong công tác tuyên truyền, phổ biến các văn bản quy phạm pháp luật về lĩnh vực thông tin, truyền thông và an ninh mạng; xây dựng kế hoạch và tổ chức tập huấn, diễn tập ứng cứu sự cố an toàn thông tin mạng; phối hợp ứng dụng công nghệ thông tin, xây dựng chính quyền điện tử, bảo đảm an toàn, an ninh mạng, nhất là việc triển khai thực hiện Đề án phát triển ứng dụng dữ liệu về dân cư, định danh và xác thực điện tử (Đề án 06)…
Đồng chí Đại tá Lê Văn Hóa - Phó GĐ Công an tỉnh phát biểu tại Hội nghị
Phát huy những kết quả đạt được, trong thời gian tới, hai cơ quan sẽ tiếp tục phối hợp trong công tác đấu tranh, phản bác các luận điệu sai trái và theo dõi, xác minh, xử lý thông tin xấu độc trên không gian mạng; phối hợp quản lý báo chí địa phương và báo chí Trung ương hoạt động đúng pháp luật, ngăn chặn, xử lý các hành vi mạo danh nhà báo, lợi dụng tư cách nhà báo để trục lợi, cản trở tác nghiệp báo chí; phối hợp trong hoạt động giám định, thanh tra, kiểm tra liên ngành để ngăn chặn, xử lý sim rác, xử lý các vi phạm trong hoạt động thông tin và truyền thông; bảo đảm an toàn, an ninh mạng và xử lý các sự cố gây mất an toàn, an ninh mạng; tiếp tục phối hợp triển khai hiệu quả Đề án 06…Lãnh đạo hai cơ quan giao đầu mối là phòng PA03-Công an tỉnh và Thanh tra Sở Thông tin và Truyền thông hoàn thiện, bổ sung thêm vào báo cáo các kết quả, định hướng, nhiệm vụ…mà hội nghị đã thảo luận để thực hiện hiệu quả hơn nữa công tác phối hợp trong thời gian tới.
Huyền Loan – Hồ Quang
- Bộ Chỉ huy Bộ đội biên phòng Quảng Bình thăm, chúc mừng Ngày thành lập Sở Thông tin và Truyền thông (16/01/2024)
- Ấm áp chương trình "Xuân Biên phòng-Ấm lòng dân bản" (16/01/2024)
- Chuyển giao quyền sử dụng kết quả nhiệm vụ khoa học và công nghệ (11/01/2024)
- Triển khai nhiệm vụ Ngành Thông tin và Truyền thông năm 2024 (07/01/2024)
- Tăng cường bảo đảm trật tự an toàn giao thông dịp Tết nguyên đán giáp thìn và lễ hội xuân 2024 (04/01/2024)
- Kết nối tiêu thụ sản phẩm công nghiệp nông thôn tiêu biểu, OCOP Quảng Bình (28/12/2023)
- Triển lãm hiện vật về giá trị văn hóa truyền thống của đồng bào các dân tộc thiểu số (27/12/2023)
- Bàn giao công trình “Thắp sáng đường quê” (27/12/2023)
- Chương trình Chào đón năm mới 2024 sẽ rất phong phú, độc đáo và ấn tượng (25/12/2023)
- Đội liên ngành phòng, chống in lậu tỉnh Quảng Bình kiểm tra việc chấp hành pháp luật trong hoạt động phát hành xuất bản phẩm, lịch blốc năm 2024 (22/12/2023)