Sở Thông tin và Truyền thông tổ chức giao ban báo chí tháng 6/2009
Trong tháng 6, các cơ quan báo chí đã bám sát nhiệm vụ chính trị, tuyên truyền kịp thời, có hiệu quả về tình hình phát triển kinh tế - xã hội, an ninh quốc phòng và công tác xây dựng Đảng ở các địa phương, đơn vị; Đẩy mạnh tuyên truyền về công tác phòng chống dịch bệnh. Đặc biệt, tập trung rà soát lại việc đăng ký hoạt động của phóng viên báo chí Trung ương, báo ngành Trung ương tác nghiệp tại địa phương theo Thông tư số 13/2008 của Bộ Thông tin và Truyền thông. Kịp thời thông báo danh sách phóng viên thướng trú cho các đơn vị, địa phương trong tỉnh biết và đề nghị các địa phương, đơn vị không cung cấp thông tin cho các đối tượng hoạt động báo chí không có Thẻ Nhà báo, không có Giấy giới thiệu hoạt động do Tổng biên tập (hoặc Phó tổng biên tập) của các cơ quan báo chí giới thiệu.
Quản lý chặt chẽ hoạt động báo chí của phóng viên thường trú, kịp thời tổ chức gặp mặt phóng viên thường trú để định hướng thông tin đối với các vấn đề nhạy cảm, nổi cộm tại địa phương (định hướng thông tin về việc ăn cóc sống chữa bệnh ung thư của một số người dân ở Quảng Bình mà một số báo đã nêu); Theo dõi hoạt động của phóng viên nước ngoài tại tỉnh đảm bảo quy định của pháp luật…
Nhìn chung, hoạt động báo chí trong tháng không có vấn đề đáng lưu ý. Thông tin đảm bảo đúng định hướng tuyên truyền, không có thông tin giật gân, trái quan điểm đường lối, chính sách của Đảng và Pháp luật Nhà nước. Chất lượng các chuyên mục, trang tin, phóng sự trên đài, báo ngày một nâng cao…
Tại Hội nghị, lãnh đạo Sở cũng đã trao đổi và đề nghị các tổng biên tập phát huy hơn nữa vai trò của mình trong duyệt tin bài, tránh tình trạng khai thác, phán ánh trái chiều, khai thác sâu vào những vấn đề chưa rõ gây nhiễu thông tin và ảnh hưởng đến tâm lý người dân…
Trong tháng 7, báo chí cần tập trung tuyên truyền kỷ niệm 60 năm Ngày “Quảng Bình quật khởi” và 20 năm Ngày tái lập tỉnh Quảng Bình; Phản ánh nội dung Hội nghị Trung ương 10 (khóa X) và tuyên truyền kỳ họp thứ 15 HĐND tỉnh khóa XV; Tiếp tục tuyên truyền kết quả thực hiện Cuộc vận động “Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh” và 40 năm thực hiện Di chúc của Bác./.
lan96
- Hoàn thành chương trình tập huấn nghiệp vụ tuyên truyền pháp luật cho cán bộ Đài, Trạm truyền thanh ở cơ sở (16/12/2014)
- Giao ban quý II/2009 giữa Sở TT&TT Quảng Bình với các doanh nghiệp BCVT chủ đạo (16/12/2014)
- Hội nghị tập huấn nghiệp vụ QLNN về tần số vô tuyến điện cho cán bộ cấp huyện (16/12/2014)
- Sở TT&TT Quảng Bình tham dự Hội nghị giao ban trực tuyến sơ kết 6 tháng đầu năm 2009 của Bộ TT&TT (16/12/2014)
- Sở TT&TT Quảng Bình tổ chức gặp mặt các nhà báo nhân Kỷ niệm 84 năm ngày Báo chí cách mạng Việt Nam 21/6 (16/12/2014)
- Sở TT&TT Quảng Bình làm việc với Vụ Kế hoạch và Tài chính - Bộ TT&TT về Chương trình VTCI (16/12/2014)
- Sở Thông tin và Truyền thông Quảng Bình tổ chức hội thảo về ứng dụng CNTT trong quản lý văn bản và điều hành (16/12/2014)
- Đại hội Hội Cựu chiến binh Sở TT&TT lần thứ nhất (16/12/2014)
- Sở Thông tin và Truyền thông chỉ đạo công tác đảm bảo thông tin phục vụ Chương trình truyền hình trực tiếp tại đường 20 Quyết thắng (16/12/2014)
- Sở Thông tin và Truyền thông tổ chức giao ban báo chí tháng 3/2009 (16/12/2014)