Quảng Bình tiếp tục tăng cường công tác phòng, chống dịch Covid-19
Theo đó, từ ngày 20/7/2021, tỉnh Quảng Bình đã xuất hiện 3 ca dương tính với SARS-CoV-2 từ nguồn nhập cảnh và lây nhiễm trong cộng đồng. Để nhanh chóng khống chế dịch Covid-19 trên địa bàn tỉnh, Ban Thường vụ Tỉnh ủy yêu cầu cấp ủy, chính quyền, các sở, ban, ngành, Mặt trận, đoàn thể thực hiện ngay một số nhiệm vụ như:
Tiếp tục quán triệt và thực hiện nghiêm túc các văn bản chỉ đạo của Ban Bí thư, Thủ tướng Chính phủ, Ban Chỉ đạo quốc gia phòng, chống dịch Covid-19 và hướng dẫn của Bộ Y tế; toàn hệ thống chính trị quyết tâm khống chế, không để dịch bùng phát và lan rộng trên địa bàn tỉnh, nhanh chóng ổn định tình hình. Tập trung thực hiện nghiêm túc các biện pháp chủ động phòng ngừa, nâng cao ý thức của người dân trong việc chấp hành nghiêm các quy định phòng, chống dịch. Tập trung chỉ đạo sát sao, bám sát, đánh giá đúng tình hình để có giải pháp kịp thời, phù hợp; triển khai giãn cách, phong tỏa, cách ly linh hoạt, triệt để, hiệu quả.
UBND tỉnh chỉ đạo tăng cường kiểm soát chặt chẽ người, phương tiện ra vào tỉnh, kiểm soát chặt chẽ tuyến biên giới; chỉ đạo truy vết nhanh, quản lý cách ly, sau cách ly theo đúng quy định. Chỉ đạo việc tiêm chủng Vắc-xin phòng covid-19 ngay sau khi được Bộ Y tế phân bổ, bảo đảm đúng người, đúng đối tượng, phù hợp với tình hình diễn biến dịch. Chỉ đạo kích hoạt Bệnh viện dã chiến để thu dung, điều trị các bệnh nhân dương tính trên địa bàn tỉnh, bảo đảm việc điều trị triệt để; nghiên cứu, tăng cường thêm các cơ sở cách ly tập trung để sẵn sàng ứng phó với các tình huống xấu hơn.
Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy chỉ đạo các cơ quan thông tấn, báo chí cung cấp thông tin kịp thời, chính xác để cảnh báo người dân không chủ quan, lơ là trong phòng, chống dịch Covid-19; đấu tranh và xử lý nghiêm tổ chức, cá nhân đưa các thông tin sai trái, gây tâm lý hoang mang, tiêu cực trong xã hội.
T.N
- Sở Thông tin và Truyền thông Quảng Bình xử phạt 01 trường hợp đăng tải thông tin sai sự thật về dịch bệnh Covid-19 trên mạng xã hội (22/07/2021)
- Quảng Bình thiết lập khu vực cách ly và giãn cách xã hội để phòng, chống dịch Covid - 19, thời gian thực hiện 14 ngày, kể từ 00 giờ 00 ngày 22/7/2021 (22/07/2021)
- Người dân không nên hoang mang, mua sắm, tích trữ hàng hóa (22/07/2021)
- Bình tĩnh, chủ động, quyết liệt triển khai các hoạt động phòng, chống dịch Covid-19 (21/07/2021)
- TRANG FANPAGE “SỞ Y TẾ TỈNH QUẢNG BÌNH” LÀ GIẢ MẠO (21/07/2021)
- Sở Thông tin và Truyền thông Hội nghị trực tuyến sơ kết công tác quản lý nhà nước 6 tháng đầu năm (20/07/2021)
- Thực hiện đợt cao điểm kiểm tra, xử lý vi phạm về phòng, chống dịch Covid - 19 (19/07/2021)
- Phát biểu của Bộ trưởng Nguyễn Mạnh Hùng tại Hội nghị Sơ kết công tác 6 tháng đầu năm 2021 (18/07/2021)
- Thông báo kết quả hội nghị lần thứ 3, Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIII (16/07/2021)
- Tập huấn phần mềm quản lý công tác thanh tra và giải quyết KNTC (16/07/2021)