Sở Thông tin và Truyền thông họp báo quý IV năm 2019
Ngày 18/12, Sở Thông tin và Truyền thông phối hợp với Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy, Hội Nhà báo Việt Nam tỉnh tổ chức họp báo quý IV năm 2019. Đồng chí Nguyễn Tiến Hoàng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh đến dự và chỉ đạo họp báo.Năm 2019, hoạt động của các cơ quan báo chí tỉnh, văn phòng đại diện, phóng viên thường trú cơ bản thực hiện đúng sự lãnh đạo, chỉ đạo, định hướng thông tin của Đảng, Nhà nước, đảm bảo tôn chỉ, mục đích và các quy định của pháp luật về báo chí. Các hoạt động, sự kiện chính trị quan trọng, nổi bật của tỉnh được báo chí tập trung tuyên truyền có hiệu quả, góp phần vào thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế- xã hội của tỉnh.
Tại họp báo, đại diện lãnh đạo một số cơ quan, ban, ngành đã cung cấp các thông tin về: công tác đảm bảo an ninh trật tự, an toàn giao thông, phòng chống cháy nổ; công tác thực hiện chính sách an sinh xã hội, chính sách cho người có công, người nghèo; người lao động; công tác kiểm tra, kiểm soát thị trường, phòng chống buôn lậu, buôn bán hàng giả, hàng nhái, hàng kém chất lượng trong dịp Tết Nguyên đán Canh Tý.
Phát biểu thảo luận, các phóng viên đã rất quan tâm đến công tác quản lý hoạt động báo chí trên địa bàn tỉnh; đề xuất những giải pháp theo dõi, xử lý những trường hợp phóng viên hoạt động báo chí trái quy định của pháp luật, những trường hợp giả mạo, giả danh báo chí; tổng hợp, nắm bắt hoạt động báo chí của các nhà báo, phóng viên, cộng tác viên trên địa bàn tỉnh, nếu phóng viên thực hiện nhiệm vụ tuyên truyền không hiệu quả, đề nghị Sở có ý kiến với cơ quan báo chí; đề nghị Sở có ý kiến với Bộ TT&TT về triển khai quy hoạch báo chí toàn quốc…
Năm 2020, Sở Thông tin và Truyền thông sẽ tiếp tục tăng cường công tác quản lý hoạt động thông tin, báo chí, tập trung vào một số nhiệm vụ: tăng cường công tác theo dõi, xử lý, quản lý chặt chẽ thông tin trên báo chí; thông tin xấu, độc trên không gian mạng; triển khai ứng dụng phần mềm theo dõi, giám sát thông tin; mềm quản lý báo chí; tổ chức hướng dẫn nghiệp vụ phát ngôn và cung cấp thông tin cho báo chí, phản hồi thông tin, tăng cường công tác phối hợp kiểm tra, xử lý vấn đề báo nêu; hướng dẫn việc đăng ký hoạt động của văn phòng đại diện, phóng viên thường trú...
Thúy Nhung
- Tỉnh Quảng Bình tổ chức trao phương tiện nghe, xem cho hộ nghèo dân tộc Chứt từ Quỹ “Vì người nghèo” Trung ương năm 2019 (17/12/2019)
- Trao phương tiện nghe - xem cho hộ nghèo tại 02 xã Trường Sơn, Trường Xuân huyện Quảng Ninh (11/12/2019)
- Hội nghị trực tuyến đánh giá tình hình thực hiện tiêu chí thông tin và truyền thông trong xây dựng nông thôn mới và triển khai nhiệm vụ năm 2020 (03/12/2019)
- Trang bị phương tiện tác nghiệp phục vụ thông tin cổ động; hỗ trợ phương tiện nghe - xem cho hộ nghèo phục vụ giảm nghèo về thông tin tại các huyện, thị xã tỉnh Quảng Bình năm 2019 (02/12/2019)
- Bãi bỏ toàn bộ một số văn bản quy phạm pháp luật do Bộ trưởng Bộ Văn hóa - Thông tin ban hành, liên tịch ban hành (02/12/2019)
- Thứ trưởng Bộ Thông tin và Truyền thông thăm và làm việc với Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Quảng Bình (29/11/2019)
- Đại hội chi đoàn Sở Thông tin và Truyền thông nhiệm kỳ 2019 – 2022 (29/11/2019)
- Bồi dưỡng kiến thức cho đội ngũ cán bộ làm công tác thông tin đối ngoại (12/11/2019)
- Họp báo và gặp mặt báo chí quý III năm 2019 (11/10/2019)
- Phổ biến các quy định của pháp luật về lĩnh vực in, phát hành (11/10/2019)