Thực hiện chỉnh trang cáp và triển khai xây dựng hạ tầng ngầm hóa cáp thông tin địa bàn thành phố Đồng Hới
Ngày 14/12/2017, Sở Thông tin và Truyền thông tổ chức Hội nghị đánh giá công tác chỉnh trang và triển khai xây dựng công trình ngầm hóa cáp thông tin đường Trần Hưng Đạo, thành phố Đồng Hới, tỉnh Quảng Bình. Dự, chỉ đạo Hội nghị có đồng chí Nguyễn Tiến Hoàng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh và đại diện các Sở, ngành, doanh nghiệp viễn thông trên địa bàn tỉnh.
Thực hiện Chỉ thị số 11/CT-UBND ngày 06/7/2017 của UBND tỉnh về việc tăng cường công tác quản lý phát triển hạ tầng cáp thông tin trên địa bàn tỉnh, thời gian qua các doanh nghiệp viễn thông, truyền hình cáp đã xây dựng kế hoạch chỉnh trang hệ thống cáp thông tin trên địa bàn tỉnh. Việc thực hiện chỉnh trang, bó gọn các tuyến cáp thông tin được UBND tỉnh quyết liệt chỉ đạo,nhằm tăng cường an toàn, chất lượng công trình và mỹ quan đô thị, bảo đảm hạ tầng cho sự phát triển, cung ứng các dịch vụ viễn thông - CNTT, góp phần thúc đẩy phát triển kinh tế - xã hội, quốc phòng - an ninh của địa phương.
Tại hội nghị, các đại biểu đã được nghe Chi nhánh Viettel Quảng Bình trình bày kế hoạch và phương án xây dựng công trình ngầm hóa cáp thông tin đường Trần Hưng Đạo, thành phố Đồng Hới. Theo thiết kế công trình trên sẽ được xây dựng trên tổng chiều dài 3.032m, với 55 bể xây mới. Sau khi hoàn thành đưa vào sử dụng, cáp thông tin của tất cả các doanh nghiệp khác sẽ được sử dụng chung hạ tầng ngầm. Ngoài ra, Viettel Quảng Bình đề xuất được tiên phong tổ chức chỉnh trang 21 tuyến cáp treo trên địa bàn thành phố Đồng Hới và thí điểm chỉnh trang cáp thông tin diện rộng tại huyện Tuyên Hóa. Kinh phí đầu tư xây dựng hệ thống ngầm, vật tư, nhân công chỉnh trang cáp trên 6 tỷ đồng do Tập đoàn Viễn thông Quân đội Viettel đảm nhận.
Kết luận hội nghị, đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Tiến Hoàng yêu cầu các Sở, ngành, đơn vị, doanh nghiệp viễn thông cần tiếp tục phối hợp đẩy mạnh thực hiện Chỉ thị số 11 của UBND tỉnh; trước mắt Sở Thông tin và Truyền thông chủ trì, các Sở, ngành, đơn vị quan tâm, tháo gỡ khó khăn, vướng mắc, tạo điều kiện để Viettel Quảng Bình sớm triển khai xây dựng công trình và thực hiện chỉnh trang cáp thông tin đảm bảo đúng tiến độ và chất lượng./.
Quang Hoạt
- Hội nghị tập huấn “Bồi dưỡng nâng cao kỹ năng, nghiệp vụ Thông tin và Truyền thông cơ sở năm 2017” (18/12/2017)
- Lễ phát động cuộc thi viết thư UPU lần thứ 47 tại tỉnh Quảng Bình (08/12/2017)
- Kiểm tra hoạt động cung cấp, sử dụng dịch vụ truy nhập Internet và trò chơi điện tử công cộng (01/12/2017)
- Giao ban tổng kết công tác phối hợp quản lý tần số vô tuyến điện năm 2017 trên địa bàn các tỉnh từ Thanh Hóa đến Quảng Bình (23/11/2017)
- Đội liên ngành kiểm tra việc chấp hành pháp luật trong hoạt động in (23/11/2017)
- Sở Thông tin và Truyền thông tổ chức hưởng ứng Ngày Pháp luật Việt Nam năm 2017 (07/11/2017)
- Liên hoan thông tin lưu động về xây dựng nông thôn mới tỉnh Quảng Bình năm 2017 (07/11/2017)
- Hội nghị chuyên đề “Những giải pháp triển khai và công tác thông tin, tuyên truyền về số hóa truyền hình” (25/10/2017)
- Tập huấn tuyên truyền về biển, đảo, bảo vệ chủ quyền Hoàng Sa, Trường Sa và tuyên truyền về chính sách, pháp luật BHXH, BHYT năm 2017 (08/09/2017)
- Phát hành đặc biệt bộ tem “Đại tướng Võ Nguyên Giáp (1911-2013)” (28/08/2017)