Hội nghị triển khai nhiệm vụ năm 2012 ngành Thông tin và Truyền thông Quảng Bình
Trong năm 2011, với tinh thần đoàn kết, nỗ lực, quyết tâm của toàn thể cán bộ, công chức, viên chức ngành Thông tin và Truyền thông, việc thực hiện các chỉ tiêu, kế hoạch, nhiệm vụ đề ra trên các lĩnh vực cơ bản hoàn thành. Hạ tầng bưu chính, viễn thông phát triển theo hướng hiện đại, đồng bộ, từng bước mở rộng về với nông thôn, vùng sâu, vùng xa. Các dịch vụ thông tin được triển khai ngày càng đa dạng, phong phú, đảm bảo an ninh quốc phòng, phòng chống lụt bão, đáp ứng nhu cầu thông tin liên lạc của người dân. Công tác thông tin, tuyên truyền được tăng cường, đẩy mạnh. Sở đã tích cực phối hợp với các sở, ngành tuyên truyền có hiệu quả Nghị quyết Đại hội Đảng các cấp; tuyên truyền về Bầu cử, về kiềm chế lạm phát, Chương trình MTQG, biên giới biển đảo… CNTT được ứng dụng rộng rãi, đã triển khai nhân rộng các hệ thống phần mềm dùng chung, góp phần nâng cao hiệu quả quản lý của các cơ quan nhà nước; bước đầu thống nhất tối ưu các hệ thống: QLVB&ĐH, giao ban trực tuyến… Công tác thanh tra, kiểm tra với vai trò hậu kiểm được tăng cường, đã phát hiện và ngăn chặn nhiều hoạt động trái pháp luật về in ấn, thuê bao trả trước, internet công cộng, Tần số VTĐ… Công tác xây dựng và triển khai các quy hoạch, kế hoạch có hiệu quả như Kế hoạch thực hiện chương trình mục tiêu Quốc gia đưa thông tin về cơ sở miền núi, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo giai đoạn 2011-2015; Kế hoạch triển khai Đề án "Đưa Việt Nam sớm trở thành nước mạnh về công nghệ thông tin và truyền thông" tại Quảng Bình; Kế hoạch "ứng dụng CNTT trong hoạt động cơ quan nhà nước tỉnh Quảng Bình năm 2012".
Sở cũng đã tổ chức được nhiều hội nghị, hội thảo, triển lãm quan trọng như Hội nghị tuyên truyền phòng chống tội phạm, phòng chống ma túy; Hội nghị chỉnh trang cáp thông tin treo trên cột điện lực; Hội nghị trực tuyến triển khai Chương trình MTQG; triển lãm tranh Tổng tư lệnh Đại tướng Võ Nguyên Giáp. Năm 2011, Sở vinh dự đón đoàn công tác của Bộ trưởng Bộ TTTT Nguyễn Bắc Son, Thứ trưởng Đỗ Quý Doãn về thăm và làm việc. Với vai trò Trưởng khối KT-KT, Sở đã có nhiều hoạt động sôi nổi, được đánh giá cao. Hoạt động sự nghiệp ngày càng phát triển, đã hỗ trợ các sở, ngành trong việc ứng dụng CNTT, xây dựng và triển khai nhiều phần mềm, website, phần mềm quản lý trong trường học…Quản lý nhà nước về thông tin và truyền thông ở cơ sở có những chuyển biến tích cực.
Năm 2012, Sở Thông tin và Truyền thông tiếp tục củng cố, kiện toàn tổ chức bộ máy; tăng cường công tác quản lý nhà nước trên tất cả các lĩnh vực; giải phóng trí tuệ, sức lao động, nâng cao tinh thần trách nhiệm, năng lực quản lý chuyên môn, nghiệp vụ của các tập thể, cá nhân; tạo môi trường làm việc hấp dẫn; xây dựng khối đoàn kết, tập hợp sức mạnh để hoàn thành chức trách nhiệm vụ được giao.
Phát biểu chỉ đạo hội nghị, Phó Chủ tịch UBND tỉnh đánh giá cao những kết quả đạt được của Sở Thông tin và Truyền thông năm 2011. Đồng chí yêu cầu trong thời gian tới, Sở Thông tin và Truyền thông tiếp tục tham mưu và triển khai các quy hoạch, kế hoạch đã được UBND tỉnh phê duyệt; tiếp tục nâng cao năng lực quản lý nhà nước trên tất cả các lĩnh vực báo chí, xuất bản, bưu chính, viễn thông, công nghệ thông tin; tăng cường hỗ trợ, tháo gỡ những khó khăn, vướng mắc, tạo điều kiện cho doanh nghiệp bưu chính, viễn thông, công nghệ thông tin đầu tư phát triển hạ tầng, đa dạng hóa dịch vụ; đẩy mạnh phát triển hạ tầng CNTT-TT, tăng cường ứng dụng CNTT trong các cơ quan hành chính nhà nước tỉnh…
Cùng ngày, Sở Thông tin và Truyền thông đã tổ chức gặp mặt đầu xuân với tất cả các Phóng viên Báo chí Trung ương thường trú trên địa bàn tỉnh. Tại buổi gặp mặt, đồng chí Trần Tiến Dũng, PCT UBND tỉnh đã biểu dương những đóng góp của đội ngũ những người làm báo của Trung ương tại Quảng Bình và định hướng một số hoạt động kinh tế, xã hội, an ninh quốc phòng của tỉnh năm 2012. Đồng chí mong muốn các phóng viên Trung ương tại địa bàn có nhiều tác phẩm báo chí có tính phát hiện, những nhân tố mới, con người mới, quảng bá hình ảnh Quảng Bình ra cả nước và quốc tế.
Các phóng viên Trung ương cảm ơn sự quan tâm của Sở thông tin và Truyền thông, UBND tỉnh Quảng Bình và có nhiều ý kiến đóng góp để công tác tuyên truyền trên báo chí Trung ương ngày càng có hiệu quả cao./.
Huyền Loan
- Bộ trưởng Bộ Thông tin và Truyền thông đến thăm và làm việc với Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Quảng Bình (16/12/2014)
- Sở Thông tin và Truyền thông Quảng Bình đăng cai tổ chức thành công Hội thao Khối thi đua các ngành Kinh tế - Kỹ thuật năm 2011 (16/12/2014)
- Thứ trưởng Đỗ Quý Doãn đến thăm và làm việc tại Quảng Bình (16/12/2014)
- Hội nghị phổ biến các văn bản quy phạm pháp luật về tần số vô tuyến điện năm 2011 (16/12/2014)
- Sở Thông tin và Truyền thông tổ chức đảm bảo thông tin liên lạc phục vụ bầu cử Quốc hội và Hội đồng nhân dân các cấp (16/12/2014)
- Sở Thông tin và Truyền thông triển khai kế hoạch phối hợp quản lý tần số năm 2011 (16/12/2014)
- Sở Thông tin và Truyền thông Quảng Bình qua 5 năm triển khai thực hiện Đề án 1- Chương trình 212 (16/12/2014)
- Kiểm tra hoạt động truyền hình trả tiền trên địa bàn tỉnh (16/12/2014)
- Sở Thông tin và Truyền thông đẩy mạnh thực hiện công tác tuyên truyền, phổ biến giáo dục pháp luật (16/12/2014)
- Sở Thông tin và Truyền thông triển khai nhiệm vụ năm 2010 (16/12/2014)