Thực hiện cách ly y tế đối với người đến từ vùng đang có dịch trong phòng, chống dịch Covid-19
Theo đó, Ủy ban nhân dân tỉnh yêu cầu thực hiện cách ly y tế đối với người đến từ vùng đang có dịch trong phòng, chống dịch Covid-19 như sau:
1. Yêu cầu tất cả những người đến từ các tỉnh, thành phố ghi nhận trường hợp mắc COVID-19 trong cộng đồng bắt buộc phải khai báo y tế trung thực, chịu trách nhiệm về các thông tin khai báo để phân loại các đối tượng nguy cơ.
2. Đối với những người tiếp xúc gần với trường hợp xác định mắc COVID-19 (F1), thực hiện cách ly tập trung theo quy định ít nhất 21 ngày liên tục tại khu cách ly tập trung kể từ ngày tiếp xúc lần cuối cho đến khi có quyết định kết thúc cách ly của cơ quan có thẩm quyền; tiếp tục theo dõi sức khỏe tại nhà, nơi lưu trú 07 ngày tiếp theo sau khi kết thúc cách ly tập trung.
3. Đối với người tiếp xúc với người tiếp xúc gần với trường hợp mắc COVID-19 (F2), thực hiện cách ly tại nhà và hướng dẫn cách tự phòng bệnh và tự theo dõi sức khỏe trong khi chờ kết quả xét nghiệm PCR của F1:
- Nếu kết quả xét nghiệm PCR của F1 dương tính với SARS-CoV-2 thì chuyển cấp cách ly F2 lên thành F1.
- Nếu kết quả xét nghiệm PCR của F1 âm tính với SARS-CoV-2 thì F2 được kết thúc việc cách ly.
4. Đối với những người ở, lưu trú hoặc từng đến các địa điểm có người mắc COVID-19 ở, lưu trú, khu vực phong toả (cách ly vùng) do có trường hợp mắc COVID-19 (những người này có thể là F0, F1, F1, F2,... chưa xác định) về địa bàn tỉnh, thực hiện cách ly tập trung theo quy định ít nhất 21 ngày liên tục tại khu cách ly tập trung cho đến khi có quyết định kết thúc cách ly của cơ quan có thẩm quyền; tiếp tục theo dõi sức khỏe tại nhà, nơi lưu trú 07 ngày tiếp theo sau khi kết thúc cách ly tập trung.
5. Đối với những người ở, lưu trú hoặc từng đến các địa danh tiếp giáp với các địa điểm có người mắc COVID-19 ở, lưu trú, khu vực phong tỏa về địa bàn tỉnh, thực hiện cách ly tại nhà 14 ngày liên tục; sau đó tiếp tục theo dõi sức khỏe tại nhà, nơi lưu trú 14 ngày. Nếu có dấu hiệu sốt, ho, đau họng, khó thở hoặc có biểu hiện mất vị giác phải thông báo ngay cho cơ sở y tế nơi gần nhất để được hướng dẫn quản lý sức khỏe kịp thời.
6. Đối với những người không thuộc đối tượng nêu tại mục 2, mục 3, mục 4 và mục 5 của Công văn này, thực hiện nghiêm các biện pháp phòng bệnh chung theo quy định. UBND cấp huyện thường xuyên rà soát, cập nhật đánh giá các mức độ nguy cơ COVID-19 theo Quyết định số 2686/QĐ-BCĐQG ngày 31/5/2021 của Ban Chỉ đạo Quốc gia.
ML (tổng hợp)
- Bộ Thông tin-Truyền thông ban hành Bộ Quy tắc ứng xử trên mạng xã hội (25/06/2021)
- CÁC VACCINE PHÒNG COVID-19 ĐƯỢC CẤP PHÉP SỬ DỤNG KHẨN CẤP ĐỀU TRẢI QUA 3 GIAI ĐOẠN THỬ NGHIỆM LÂM SÀNG (23/06/2021)
- Hướng dẫn bổ sung kiểm soát người vê/đến Quảng Bình trong phòng, chống dịch Covid_19 (21/06/2021)
- Phê duyệt Chiến lược phát triển chính phủ điện tử hướng tới chính phủ số giai đoạn 2021- 2025, hướng tới 2030 (21/06/2021)
- Sở Thông tin và Truyền thông ủng hộ Quỹ Phòng, chống dịch Covid-19 (17/06/2021)
- UBND tỉnh trao Quyết định điều động, bổ nhiệm Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông; Giám đốc, Phó Giám đốc Đài phát thanh và Truyền hình Quảng Bình (01/06/2021)
- Đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh, Chủ tịch Ủy ban bầu cử tỉnh kiểm tra công tác bầu cử sớm ở huyện Quảng Ninh (21/05/2021)
- Tài liệu giới thiệu Bộ giải pháp công nghệ số phòng, chống Covid-19 trong tình hình mới (18/05/2021)
- Quảng Bình: Họp báo về công tác bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2021-2026 (18/05/2021)
- Quảng Bình: Sơ kết công tác chỉnh trang cáp thông tin giai đoạn 2017-2020 và triển khai nhiệm vụ năm 2021 (15/04/2021)