Hội nghị sơ kết 02 năm thực hiện Chương trình phối hợp về công tác thông tin, truyền thông và thông tin đối ngoại tại khu vực biên giới, vùng biển
Quảng Bình có 201,87 km đường biên giới và 116,04 km bờ biển, có 27 xã, phường thuộc vùng biên giới, vùng biển với dân số 160.260 người. Trong đó có 16.970 đồng bào dân tộc. Thực hiện Chương trình phối hợp về thông tin, truyền thông và thông tin đối ngoại tại khu vực biên giới, vùng biển, Sở Thông tin và Truyền thông và Bộ chỉ huy BĐBP Quảng Bình đã triển khai thực hiện tốt các nội dung, mục tiêu chương trình phối hợp giữa hai cơ quan, tích cực làm tốt công tác tuyên truyền vận động nhân dân thực hiện tốt các chủ trương, chính sách, pháp luật của Đảng và Nhà nước; kịp thời xây dựng kế hoạch, chủ động tăng cường công tác thông tin, tuyên truyền đến các vùng thuộc khu vực biên giới, vùng biển của tỉnh.
Trong 02 năm qua, Bộ chỉ huy BĐBP tỉnh đã phối hợp với Sở Thông tin và Truyền thông tổ chức biên soạn, in ấn 3000 tờ gấp có nội dung về các văn bản pháp luật về biên giới quốc gia, thông tin đối ngoại, bảo vệ chủ quyền biển đảo. Thực hiện 1060 buổi tuyên truyền pháp luật biên giới, vùng biển cho trên 50 ngàn lượt người dân; xây dựng 02 phóng sự phổ biến kiến thức phát triển kinh tế xã hội cho đồng bào dân tộc; tăng cường truyên truyền nâng cao nhận thức cho người dân về biên giới, biển đảo với 27 phóng sự và 300 tin, bài đăng phát trong chuyên mục “Vì chủ quyền an ninh biên giới” của Đài Phát thanh Truyền hình tỉnh và chuyên trang “Biên phòng toàn dân” trên báo Quảng Bình; tổ chức các lớp tập huấn nghiệp vụ tuyên truyền về biên giới, thông tin đối ngoại, tuyên truyền biển đảo cho cán bộ, chiến sỹ trên hai tuyến biên giới.
Đặc biệt, trong các cuộc giao ban báo chí địa phương hàng tháng và Họp báo, gặp mặt báo chí Trung ương, Sở Thông tin và Truyền thông phối hợp ban Tuyên giáo Tỉnh ủy tăng cường định hướng cho các cơ quan báo chí tập trung thông tin, tuyên tuyền về chủ quyền biên giới, vùng biển, các hoạt động của cán bộ, chiến sỹ và nhân dân trên hai tuyến biên giới; phối hợp các cơ quan báo chí, các đơn vị tổ chức triển lãm ảnh biển đảo quê hương; tổ chức truyền thông phòng chống ma túy, tội phạm và tệ nạn xã hội trên các địa bàn biên giới, vùng biển, góp phần giữ vững an ninh, chính trị, bảo vệ biên giới, biển đảo.
Tại hội nghị, lãnh đạo hai cơ quan đã thống nhất những nội dung tiếp tục triển khai trong thời gian tới bằng nhiều chương trình hành động cụ thể, thiết thực nhằm không ngừng nâng cao chất lượng thông tin tuyên truyền đến với cán bộ và nhân dân khu vực biên giới, biển đảo. Nâng cao đời sống vật chất, tinh thần cho các địa phương thuộc vùng biên giới, hải đảo và tăng cường công tác quản lý, tuyên truyền vận động, nâng cao nhận thức cho nhân dân, sẵn sàng cảnh giác với các thủ đoạn, âm mưu chống phá của địch, giúp đồng bào vùng biên tích cực phát triển kinh tế xã hội theo hướng xây dựng nông thôn mới, ngày càng văn minh, giàu mạnh.
Thu Lan
- Thứ Trưởng Bộ Thông tin và Truyền thông thăm và làm việc với Sở Thông tin và Truyền thông Quảng Bình
- Ngành Thông tin và Truyền thông Quảng Bình tổ chức Hội thao Thể thao - Văn nghệ truyền thống lần thứ III năm 2014
- Khai mạc hội thao ngành Thông tin và Truyền thông lần thứ III - năm 2014
- Thông báo họp Hội đồng thẩm định Quy hoạch phát triển Báo chí, Xuất bản, In và Phát hành tỉnh Quảng Bình đến năm 2020 và định hướng đến năm 2030
- Thông báo họp Hội đồng thẩm định Quy hoạch hạ tầng Viễn thông tỉnh QB đến năm 2020 và định hướng đến năm 2030
- Thứ Trưởng Bộ Thông tin và Truyền thông thăm và làm việc với Sở Thông tin và Truyền thông Quảng Bình
- Khai trương Trang thông tin điện tử tổng hợp Sở Kế hoạch và Đầu tư Quảng Bình
- Khai mạc Triển lãm ảnh “Biển đảo quê hương”
- Tọa đàm khoa học về công tác cải cách hành chính
- Hội nghị triển khai thi hành Hiến pháp nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam