Quảng Bình: Sơ kết công tác chỉnh trang cáp thông tin giai đoạn 2017-2020 và triển khai nhiệm vụ năm 2021
Trong những năm qua, hạ tầng viễn thông trên địa bàn tỉnh ngày càng phát triển, góp phần quan trọng trong công tác chỉ đạo điều hành của các cấp ủy, chính quyền, thúc đẩy phát triển kinh tế - xã hộ. Hiện nay toàn tỉnh có 06 đơn vị, doanh nghiệp viễn thông, truyền hình cáp đầu tư hạ tầng cáp ngoại vi (Viễn thông Quảng Bình, Viettel Quảng Bình, FPT Quảng Bình, SCTV Quảng Bình, Công ty cổ phần HTC Viễn thông quốc tế, Công ty Cổ phần Viễn thông CMC). Hầu hết mạng cáp ngoại vi của các đơn vị, doanh nghiệp được triển khai rộng khắp trên địa bàn và sử dụng chung cột điện của Công ty Điện lực Quảng Bình để treo, bên cạnh đó còn có một số tuyến treo cáp của VNPT Quảng Bình, Viettel Quảng Bình.
Nhằm đảm bảo mỹ quan đô thị và an toàn giao thông, từ năm 2017 đến nay, Sở Thông tin và Truyền thông tham mưu UBND tỉnh, Ban Chỉ đạo thực hiện công tác chỉnh trang cáp thông tin tỉnh Quảng Bình ban hành nhiều văn bản quy phạm pháp luật, kế hoạch triển khai thực hiện chỉnh trang, hạ ngầm cáp thông tin treo trên địa bàn; phối hợp các sở, ban, ngành, UBND các huyện, thị xã và Công ty Điện lực Quảng Bình, các doanh nghiệp viễn thông, truyền hình cáp thực hiện chỉnh trang 257 tuyến cáp thông tin với gần 300 km cáp được chỉnh trang, xử lý trên 100 điểm đen cáp trên cột điện và tổ chức triển khai thí điểm hạ ngầm cáp thông tin tuyến phía nam đường Trần Hưng Đạo, thành phố Đồng Hới, tỉnh Quảng Bình.
Năm 2021, các doanh nghiệp điện lực, viễn thông, truyền hình cáp sẽ thực hiện chỉnh trang 67 tuyến cáp trên địa bàn toàn tỉnh; thực hiện thu hồi, thanh thải cáp vô chủ, cáp không sử dụng tại 7 tuyến đường; hoàn thành việc hạ ngầm cáp thông tin tuyến phía nam đường Trần Hưng Đạo, thành phố Đồng Hới và hạ ngầm cáp thông tin băng đường giao thông đối với 04 tuyến đường được nâng cấp, mở rộng.
Phát biểu tại hội nghị, Đồng chí Hồ An Phong - Trưởng Ban Chỉ đạo đánh giá cao sự vào cuộc và phối hợp kịp thời của các ngành, doanh nghiệp trong công tác chỉnh trang cáp trên địa bàn tỉnh. Đồng chí đề nghị Sở Thông tin và Truyền thông cùng các ngành, đơn vị tiếp tục rà soát lại các quy định để triển khai xây dựng hạ tầng viễn thông đồng bộ; lên kế hoạch cụ thể về lộ trình hạ ngầm, chỉnh trang; tiếp tục đẩy mạnh công nghệ không dây, tranh thủ các nguồn lực xã hội hóa để đẩy nhanh công tác chỉnh trang cáp thông tin trên địa bàn…
Tại Hội nghị, đồng chí Hồ An Phong đã trao tặng Bằng khen của Chủ tịch UBND cho 05 tập thể và 05 cá nhân đã có thành tích xuất sắc trong công tác chỉnh trang cáp thông tin trên địa bàn tỉnh, giai đoạn 2017 - 2020.
Hồ Quang
- Sở Thông tin và Truyền thông sơ kết 05 năm thực hiện Chỉ thị số 05-CT/TW ngày 15/5/2016 của Bộ Chính trị về “Đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh” (24/03/2021)
- Việt Nam sẽ hình thành Chính phủ số vào năm 2025 (19/03/2021)
- Hướng dẫn phản ánh về chống tin nhắn rác, thư điện tử rác, cuộc gọi rác (22/02/2021)
- Sở Thông tin và Truyền thông tổ chức Hội nghị cán bộ, công chức, viên chức năm 2021 (20/02/2021)
- Báo cáo nhanh trường hợp ca bệnh nghi ngờ mắc covid 19 (09/02/2021)
- Công văn số 154/UBND-KHVX ngày 30/01/2021 của UBND tỉnh Quảng Bình về việc áp dụng các biện pháp tăng cường trong phòng, chống dịch COVID-19 (30/01/2021)
- Công văn số 151/UBND-KHVX ngày 28/01/2021 của UBND tỉnh Quảng Bình về việc tăng cường thực hiện các biện pháp phòng, chống dịch COVID-19 (30/01/2021)
- Chỉ thị về một số biện pháp cấp bách phòng, chống dịch COVID-19 của Thủ tướng Chính phủ (30/01/2021)
- Cam kết của lãnh đạo tỉnh tại Hội nghị Xúc tiến đầu tư Quảng Bình 2021 (30/07/2021)
- Trung tâm Công nghệ thông tin và Truyền thông Quảng Bình: Hội nghị cán bộ, viên chức, người lao động năm 2020 và triển khai nhiệm vụ năm 2021 (22/01/2021)