Sở Thông tin và Truyền thông Quảng Bình cảnh cáo, chấn chỉnh các trường hợp đăng tải thông tin về dịch bệnh Covid-19 chưa được kiểm chứng, gây hoang mang trong nhân dân trên mạng xã hội
Tại buổi làm việc, bà N.T.H và bà D.T.N thừa nhận, do chưa tìm hiểu kỹ thông tin, nhận thức còn hạn chế và bản thân cũng muốn tuyên truyền, cảnh báo cho mọi người cách phòng tránh dịch Covid-19 nên đã copy từ một tài khoản trên mạng xã hội và đăng lên trang facebook cá nhân của mình nội dung bài viết về Covid biến dạng và cách bảo toàn sinh mạng “Con 2019 có đặc tính giống HIV nhưng con 2020 lại có đặc tính giữa HIV và thêm đuôi Ebola là con virus dữ dằn hơn nữa; con 2020 là loại khủng vì nó lây nhanh và có khả năng như HIV là chặn một số kháng thể đánh giặc của mình; luôn nhớ nếu không đắp khăn lạnh kịp thời, cơn nóng có thể làm nát lá phổi và hư não…”.
Nội dung thông tin đăng tải của bà N.T.H và bà D.T.N đã vi phạm quy định về cung cấp, sử dụng dịch vụ internet và thông tin trên mạng. Thanh tra Sở Thông tin và Truyền thông đã cảnh cáo, chấn chỉnh, yêu cầu bà N.T.H và bà D.T.N không cung cấp, đăng tải các thông tin thiếu kiểm chứng, sai sự thật về dịch bệnh Covid-19 nói riêng và và các thông tin bị cấm nói chung trên trang facebook cá nhân; truyền thông với gia đình, bạn bè, người dân tìm hiểu, nghiên cứu và thực hiện theo đúng quy định khi cung cấp, chia sẻ thông tin trên mạng; nếu tiếp tục vi phạm, tái phạm phải chịu hoàn toàn trách nhiệm trước pháp luật và chấp hành các hình thức xử lý theo quy định. Đồng thời, Thanh tra Sở cũng trao đổi và đề nghị bà N.T.H và bà D.T.N cài đặt ứng dụng Bluezone theo khuyến cáo của Bộ Y Tế và Bộ Thông tin và Truyền thông.
Huyền Loan
- Sở Thông tin và Truyền thông Quảng Bình chấn chỉnh các tổ chức, cá nhân cung cấp số điện thoại trên biển quảng cáo, rao vặt (07/08/2020)
- Đề nghị toàn dân hoàn thành cài đặt ứng dụng Bluezone trước ngày 8-8 (05/08/2020)
- Tăng cường biện pháp đảm bảo an toàn cho kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2020 trước diễn biến phức tạp của dịch COVID-19 (31/07/2020)
- Báo cáo nhanh tình hình phòng chống dịch bệnh do SARS-COV-2 trên địa bàn tỉnh Quảng Bình ngày 29/7/2020 (30/07/2020)
- Tổ chức ký cam kết nói không với việc chấp nhận, vận chuyển và phát hàng lậu hàng cấm qua đường bưu chính (29/07/2020)
- Thực hiện các biện pháp phòng, chống dịch Covid-19 (28/07/2020)
- Báo cáo nhanh tình hình phòng chống dịch bệnh do SARS-COV-2 trên địa bàn tỉnh Quảng Bình ngày 27/7/2020 (28/07/2020)
- Rà soát, thực hiện cách ly y tế người từ Đà Nẵng về Quảng Bình (27/07/2020)
- Tập huấn nâng cao năng lực cho đội ngũ cán bộ làm công tác thông tin đối ngoại với Lào năm 2020 (24/07/2020)
- Sở Thông tin và Truyền thông: Họp báo và gặp mặt báo chí quý II/2020 (23/07/2020)