Hội nghị triển khai Quy chế hoạt động Đội ứng cứu sự cố an toàn thông tin
Ngày 20/12, Sở Thông tin và Truyền thông tổ chức hội nghị triển khai quy chế hoạt động của Đội ứng cứu sự cố và tập huấn kiến thức, kỹ năng bảo đảm an toàn thông tin năm 2019.
Quy chế được ban hành kèm theo quyết định số 4678/QĐ-UBND tỉnh ngày 03/12/2019 về việc thành lập Đội ứng cứu sự cố an toàn thông tin mạng (gọi tắt là Đội ứng cứu sự cố) trên địa bàn tỉnh Quảng Bình.
Đội ứng cứu sự cố an toàn thông tin có nhiệm vụ tổ chức, điều phối, hỗ trợ các cơ quan Đảng, đoàn thể chính trị - xã hội, các cơ quan trong hệ thống hành chính nhà nước và các cơ quan Trung ương đóng trên địa bàn tỉnh trong công tác ứng cứu sự cố về máy tính và an toàn thông tin mạng, không bao gồm các sự cố của hệ thống thông tin do Bộ Quốc phòng, Bộ Công an quản lý.
Thường trực của Đội ứng cứu sự cố là Trung tâm Công nghệ thông tin và Truyền thông thuộc Sở Thông tin và Truyền thông. Đội có 46 thành viên do ông Nguyễn Xuân Ngọc, Phó Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông làm đội trưởng chịu trách nhiệm trước Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng Ban Chỉ đạo xây dựng Chính quyền điện tử tỉnh, Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông về toàn bộ hoạt động của Đội ứng cứu sự cố. Các thành viên của Đội ứng cứu sự cố làm việc theo chế độ kiêm nhiệm và hưởng các chế độ, chính sách theo quy định hiện hành.
Khi được sự đồng ý của lãnh đạo cơ quan, đơn vị chủ quản hệ thống thông tin, các thành viên có quyền truy cập vào hệ thống mạng, hệ thống ứng dụng công nghệ thông tin, cơ sở dữ liệu, máy chủ, máy tính…và log file để phân tích, truy vết, thực hiện dưới sự giám sát của cơ quan, đơn vị bị sự cố….Đội ứng cứu sự cố được bảo đảm phương tiện, thiết bị và các điều kiện cần thiết để duy trì hoạt động.
Mai Linh
- Sở Thông tin và Truyền thông họp báo quý IV năm 2019 (23/12/2019)
- Tỉnh Quảng Bình tổ chức trao phương tiện nghe, xem cho hộ nghèo dân tộc Chứt từ Quỹ “Vì người nghèo” Trung ương năm 2019 (17/12/2019)
- Trao phương tiện nghe - xem cho hộ nghèo tại 02 xã Trường Sơn, Trường Xuân huyện Quảng Ninh (11/12/2019)
- Hội nghị trực tuyến đánh giá tình hình thực hiện tiêu chí thông tin và truyền thông trong xây dựng nông thôn mới và triển khai nhiệm vụ năm 2020 (03/12/2019)
- Trang bị phương tiện tác nghiệp phục vụ thông tin cổ động; hỗ trợ phương tiện nghe - xem cho hộ nghèo phục vụ giảm nghèo về thông tin tại các huyện, thị xã tỉnh Quảng Bình năm 2019 (02/12/2019)
- Bãi bỏ toàn bộ một số văn bản quy phạm pháp luật do Bộ trưởng Bộ Văn hóa - Thông tin ban hành, liên tịch ban hành (02/12/2019)
- Thứ trưởng Bộ Thông tin và Truyền thông thăm và làm việc với Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Quảng Bình (29/11/2019)
- Đại hội chi đoàn Sở Thông tin và Truyền thông nhiệm kỳ 2019 – 2022 (29/11/2019)
- Bồi dưỡng kiến thức cho đội ngũ cán bộ làm công tác thông tin đối ngoại (12/11/2019)
- Họp báo và gặp mặt báo chí quý III năm 2019 (11/10/2019)