Sở Thông tin và Truyền thông tổ chức đảm bảo thông tin liên lạc phục vụ bầu cử Quốc hội và Hội đồng nhân dân các cấp
Sở đã tiến hành tổ chức phổ biến, quán triệt sâu rộng trong nội bộ các Phòng, ban, đơn vị thuộc Sở, Phòng Văn hóa và Thông tin các huyện, thành phố và các đơn vị hoạt động bưu chính, viễn thông trên địa bàn... về ý nghĩa và tầm quan trọng của cuộc bầu cử; nâng cao trách nhiệm và ý thức làm chủ của cán bộ, công chức, nhân viên trong việc tham gia bỏ phiếu bầu cử và tích cực làm tốt việc đảm bảo thông tin liên lạc và an toàn thông tin phục vụ cuộc bầu cử.
Đối với Phòng VH&TT các huyện, thành phố, Sở đã chỉ đạo khẩn trương rà soát, hướng dẫn các địa phương (xã, phường, thị trấn) hoàn thành các thủ tục xin cấp giấy phép sử dụng tần số và thiết bị phát sóng vô tuyến điện cho các đài truyền thanh không dây cơ sở, sớm đưa vào phục vụ hoạt động thông tin, tuyên truyền cho cuộc bầu cử; tăng cường công tác kiểm tra, chấn chỉnh hoạt động của các đại lý Internet, góp phần đảm bảo an ninh thông tin và trật tự an toàn xã hội trong suốt quá trình chuẩn bị, tổ chức bầu cử.
Đối với các đơn vị hoạt động bưu chính, viễn thông (Bưu điện Quảng Bình, Bưu chính Viettel Quảng Bình, VNPT Quảng Bình, Chi nhánh Viettel Quảng Bình, Trung tâm Viễn thông Điện lực Quảng Bình, Chi nhánh MobiFone Quảng Bình, Đại diện Vinaphone tại Quảng Bình...), Sở yêu cầu phải tăng cường công tác đảm bảo an toàn, an ninh thông tin đối với mạng lưới, thiết bị và các cơ sở bưu chính, viễn thông; xây dựng và thực hiện các phương án dự phòng, ứng cứu, xử lý hệ thống, đảm bảo liên lạc thông suốt, đặc biệt giữ vững thông tin liên lạc tại các điểm tổ chức bầu cử và phục vụ bầu cử; ưu tiên và đảm bảo tuyệt đối an toàn việc tiếp nhận, chuyển phát các loại sách báo, ấn phẩm, bưu phẩm, bưu kiện, công văn, công điện phục vụ cho công tác bầu cử; chuẩn bị sẵn sàng về lực lượng, thiết bị, phương tiện phục vụ thông tin liên lạc khi có sự huy động đột xuất của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.
Hiện nay, Sở đang tiếp tục cử các công chức đi làm việc tại các huyện, thành phố và các đơn vị để nắm bắt tình hình, đôn đốc thực hiện các yêu cầu, nhiệm vụ đề ra và phối hợp xử lý các vướng mắc phát sinh trong quá trình thực hiện. Đặc biệt, tích cực làm việc với các Phòng chuyên môn cấp huyện tháo gỡ các vướng mắc cho doanh nghiệp trong thủ tục đầu tư xây dựng hạ tầng viễn thông trạm BTS, nhanh chóng đưa vào khai thác, đáp ứng nhu cầu thông tin xã hội và phục vụ cuộc bầu cử.
Thời gian tới, Sở Thông tin và Truyền thông sẽ thực hiện kế hoạch thị sát cơ sở, trực tiếp kiểm tra chất lượng chuyển phát công văn, thư báo tại một số bưu cục, điểm bưu điện văn hóa xã, tuyến bưu tá phát thư, báo; kiểm tra công tác chuẩn bị dự phòng ứng cứu thông tin liên lạc tại một số đài, trạm viễn thông; và kiểm tra việc đáp ứng chất lượng điện thoại, chất lượng đường truyền tại một số điểm bầu cử ở 7 huyện, thành phố./.
Xuân Ngọc
- Sở Thông tin và Truyền thông triển khai kế hoạch phối hợp quản lý tần số năm 2011 (16/12/2014)
- Sở Thông tin và Truyền thông Quảng Bình qua 5 năm triển khai thực hiện Đề án 1- Chương trình 212 (16/12/2014)
- Kiểm tra hoạt động truyền hình trả tiền trên địa bàn tỉnh (16/12/2014)
- Sở Thông tin và Truyền thông đẩy mạnh thực hiện công tác tuyên truyền, phổ biến giáo dục pháp luật (16/12/2014)
- Sở Thông tin và Truyền thông triển khai nhiệm vụ năm 2010 (16/12/2014)
- Bộ Thông tin và Truyền thông trao tặng máy tính tại tỉnh Quảng Bình (16/12/2014)
- Giao ban báo chí tháng 12/2009 (16/12/2014)
- Kiểm tra hoạt động in, phát hành xuất bản phẩm địa bàn Quảng Bình (16/12/2014)
- Bộ trưởng Lê Doãn Hợp thăm và làm việc tại Sở Thông tin và Truyền thông Quảng Bình (16/12/2014)
- Công bố bộ thủ tục hành chính thuộc thẩm quyền giải quyết của Sở Thông tin và Truyền thông (16/12/2014)